# Notification.
ทางเว็บ VarietyPC.net ขอปิดการใช้งานโพสต์ถาม/ตอบบนเว็บบอร์ดที่เพื่อนๆเห็นอยู่ ณ เวลานี้อย่างเป็นทางการ

เพื่อนๆสามารถสลับไปใช้งานเว็บบอร์ดใหม่ได้ที่นี่

http://www.varietypc.net/forum/

กระทู้มาใหม่

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีการซ่อน Drive C หรือ D ครับ  (อ่าน 20950 ครั้ง)

ออฟไลน์ admanches

• VPC Member.
  • **
  • Liked: 0
อยากทราบวิธีการซ่อน Drive C หรือ D ครับ
« เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010, 14:55:36 »
ไม่ทราบเราพอจะมีวิธีการซ่อนไดรฟ์ต่างๆได้เปล่าครับ

หรือพอจะมีโปรแกรมช่วยล็อคไดรฟ์ไว้เลยเพื่อไม่ให้คนอื่นเข้าไปยุ่งครับ

รบกวนอีกแล้วครับ  ขอบคุณครับ  [emo14] [emo15] [emo13] [emo12] [emo11]

ออฟไลน์ MILD_PLUS

• Webmaster
  • Liked: 23
  • สมุทรปราการ/10270
Re: อยากทราบวิธีการซ่อน Drive C หรือ D ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010, 15:21:18 »
มีอยู่เหมือนกัน และผมใช้วิธีนี้อยู่ครับ  [emo01]

ไปที่ Start >Run พิมพ์คำสั่ง gpedit.msc แล้วกด ok
เลือกเข้าไปที่ User Configuration >Administrative Templates >Windows Components >Windows Explorer ที่กรอบทางขวา
ดับเบิ้ลคลิกที่ Hide these specified drives in My Computer
เลือกที่ Enabled แล้วเลือกไดร์ฟที่จะซ่อน กด ok ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

ออฟไลน์ specialpovy

• **
Re: อยากทราบวิธีการซ่อน Drive C หรือ D ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010, 17:01:02 »
ลองนี่ดูครับ  Hide My Drive ver.3.1 พร้อมยาแก้ไอ [emo01]

Hide My Drive 3.1
เพียงสัมผัส...เราถนัดทุกท่า

ออฟไลน์ Noi noi

• VPC Member
  • Liked: 1
  • รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010, 18:37:54 »
http://www.varietypc.net/main/archives/2478 อีกวิธีนึงครับ [emo02]

ออฟไลน์ RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010, 23:39:03 »
อ้างถึง
ลองนี่ดูครับ  Hide My Drive ver.3.1 พร้อมยาแก้ไอ [emo01]

Hide My Drive 3.1

เดี๋ยวขอลองนะครับท่าน  [emo19] [emo19] [emo19]

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010, 23:42:34 »
อีก 1 วิธีครับ ให้ TweakUI ช่วยซ่อนให้

http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=886.msg7947#msg7947

[emo05]  [emo03]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ออฟไลน์ Annop

• Liked: 25
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2010, 00:19:57 »
ซ่อนกันใหญ่เลย แล้วผมจะหาเจอไหม......

ออฟไลน์ RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2010, 00:25:57 »
อ้างถึง
ซ่อนกันใหญ่เลย แล้วผมจะหาเจอไหม....

[emo31] [emo31] [emo31]

ออฟไลน์ admanches

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2010, 09:32:57 »
ขอบคุณทุกๆท่านมากน่ะครับ

ได้วิธีเยอะแยะเลย อิอิ  [emo01] [emo02] [emo03] [emo04] [emo05] [emo07]

ออฟไลน์ MILD_PLUS

• Webmaster
  • Liked: 23
  • สมุทรปราการ/10270
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2010, 14:15:58 »
เรื่องการซ่อนไดร์ฟ ผมจะใช้ส่วนมากก็จะเป็นกับเครื่องที่ผมประกอบเอง+ลง OS เอง อย่างเช่นพวกเพื่อนมาไหว้วานให้ผมประกอบให้ ผมก็จะทำดังนี้ครับ

แบ่ง Partition ที่ 4 ไว้ สัก 10GB

C:
D:
E:

ให้มองเห็นและใช้งานได้

F: 10GB ตัวนี้ผมจะทำการซ่อนไว้ไม่ให้มองเห็น เพราะเมื่อผมลง OS + โปรแกรมครบหมดแล้ว ผมก็จะ Clone Partition ของ C: มาเก็บไว้ที่ F: แล้วก็จัดการซ่อน ตอน Clone เราก็เลือกที่ Fast บีบอัดข้อมูลเล็กน้อย ก็จะใช้พื้นที่ประมาณ 4-5GB ครับ

ที่ทำอย่างนี้ เพราะว่าเดี๋ยวไม่ช้าไม่นาน เครื่องนี้ต้องถูกยกกลับมาหาผม เพราะผู้ที่ใช้งานเป็นเด็ก+ผู้ใหญ่ ที่ไม่ค่อยจะรู้เรื่องอะไรกับคอมฯ พอมีปัญหายกมาให้ผม ผมก็จัดการเปิดไดร์ฟที่ซ่อนเอาไว้ แล้ว Clone กลับไป ใช้เวลาประมาณ 15-20นาทีเสร็จ เหมือนกับเราลง OS ให้ใหม่แบบตอนแรก แต่เร็วกว่าและไม่เหนื่อยด้วย ทำเสร็จก็จัดการซ่อนไว้เหมือนเดิมครับ

ปล. ท่านใดจะนำไปใช้ดูก็ได้ครับ เหมาะอย่างยิ่งกับท่านที่มีอาชีพประกอบคอมฯ+ลง OS นะครับ [emo01] [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...