# Notification.
ทางเว็บ VarietyPC.net ขอปิดการใช้งานโพสต์ถาม/ตอบบนเว็บบอร์ดที่เพื่อนๆเห็นอยู่ ณ เวลานี้อย่างเป็นทางการ

เพื่อนๆสามารถสลับไปใช้งานเว็บบอร์ดใหม่ได้ที่นี่

http://www.varietypc.net/forum/

กระทู้มาใหม่

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำ NOD32, Eset ให้ไม่หมดอายุและอัพเดตได้โดยไม่ถามหา User/Pass กันดีกว่า  (อ่าน 166362 ครั้ง)

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
ปกติพอเราสั่งอัพเดตโปรแกรม NOD32 Antivirus หรือ Eset Smart Security ผ่าน Server โปรแกรมจะถามหา User/Pass ทุกครั้ง ถ้าไม่อยากให้โปรแกรมถามและสามารถอัพเดตได้ ลองเอาวิธีนี้ไปใช้กันดูนะครับ (แต่ไม่รู้ว่าจะอยู่ได้นานแค่ไหน อิอิ)

แต่ก่อนทำขั้นตอนด้านล่างท่านต้องลบโปรแกรมเดิมออกก่อน และถ้าเคยติดตั้งโปรแกรมค้นหาและอัพเดต NOD32 แบบออโต้เช่น NODEnabler ให้ลบออกด้วย แล้วดาวน์โหลดโปรแกรม NOD32 หรือ Eset ไปติดตั้งใหม่ สำหรับลิงค์ดาวน์โหลดลองหาดูที่กระทู้ยอดฮิตในหมวดซอฟต์แวร์ของเว็บได้นะ ครับ หรือถ้ามีไฟล์ติดตั้ง NOD32 หรือ Eset v.4.0.437 อยู่ในเครื่องแล้วก็ใช้งานได้เลย

แต่ก่อนทำ เราจะต้องดาวน์โหลดพระเอกสำหรับงานนี้กันก่อนนะครับ -> ล็อกอินก่อนนะครับ [mb]ESET4 Box4EVER_v4.30A[/mb]

เรามาดูวิธีกันเลยครับ

1. เปิดโปรแกรม NOD32 หรือ Eset Smart Security ขึ้นมา แล้วเลือกเมนู Setup -> Advanced setup หรือจะกดคีย์ลัด F5 บนคีย์บอร์ดก็ได้

2. ที่พาเนลด้านซ้ายเลือก Antivirus and antispyware แล้วเอาเครื่องหมายถูกหน้าหัวข้อ Enable Self-defense ออก แล้วกด OK -> OK เพื่อปิดหน้าต่างโปรแกรม

3. ดับเบิลคลิกเปิดโปรแกรม ESET4 Box4EVER_v4.30A ที่ดาวน์โหลดมา แล้วคลิกปุ่ม LOCK -> EXIT

4. แล้วกด OK ผ่านไปได้เลย

5. แล้วสั่งอัพเดตฐานข้อมูล Virus signature ผ่าน Server ของ NOD32 (ถ้าท่านใดสั่งอัพเดตแล้วโปรแกรมถามหา Username/Password ก็เข้าไปเอา Username/Password ใหม่จาก NOD123.cn มาใส่ก่อนครับ)

Note. แต่จากรูปในระหว่างการทำบทความ ผมเอาไฟล์อัพเดต OffLine มาทำเพื่อความรวดเร็ว

6. แล้วเปิดไฟล์ ESET4 Box4EVER_v4.30A ขึ้นมาอีกครั้ง คลิก UNLOCK -> LOCK และคลิก EXIT ออกจากโปรแกรม

7. เปิดโปรแกรม NOD เข้าไปที่ Advanced Setup โดยกดปุ่ม F5 แล้วใส่เครื่องหมายถูกหน้าหัวข้อ Enable Self-defense แล้วกด OK -> OK เพื่อออกจากโปรแกรม

แล้วทดลองรีสตาร์ทเครื่องใหม่ แล้วจะพบว่า โปรแกรมจะบอกว่าจะหมดอายุในอีก 31 วัน แต่จะค้างอยู่อย่างนี้และสามารถอัพเดตผ่าน Server NOD ได้ตลอดไปครับ

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

คลิกที่รูปเพื่อขยายให้เห็นภาพชัดๆได้นะครับ  [emo01]  [emo01]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ออฟไลน์ Garnet

• การดูถูกตัวเอง เป็นสิ่งที่ไม่น่าให้อภัยอย่างที่สุด
  • Global Moderator
  • Liked: 0
  • Pussy`Cat
    • ICQ Messenger - 1796178
    • NoD32
ช่วงนี้ขาดแคลนรหัส กับเซิพเวอร์เริ่มหาย [emo02]
วิธีนี้ช่วยต่อยอดได้ดีเลยค่ะ [emo01]
ความรักไม่มีที่สิ้นสุด... ความรักทำให้เกิดความทุกข์ และความเศร้าโศกเสียใจไม่มีที่สิ้นสุด

ช่วงนี้ขาดแคลนรหัส กับเซิพเวอร์เริ่มหาย [emo02]
วิธีนี้ช่วยต่อยอดได้ดีเลยค่ะ [emo01]

[emo01]  [emo22]  [emo35]

ออฟไลน์ chaiwut

• Webmaster
  • Liked: 27
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
 ดีใจด้วยคน[emo04]แม้ว่าจะมิได้ใช้ Nod 32  [emo01]

ออฟไลน์ YOOHOO

• Global Moderator
http://www.adslthailand.com/board/showthread.php?t=22761

http://forums.dek-bd2.com/index.php?topic=514.0

http://www.mediafire.com/download.php?hcnzyjmlqdw

มีมานานแล้วครับทุกท่าน แต่ทำแล้วต้องแก้ Nod ตาแดงตาส้ม ด้วยครับ อย่าลืม  [emo08]
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

ออฟไลน์ Noi noi

• VPC Member
  • Liked: 1
  • รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี

กำ มีแต่ผมล้าหลังอยู่คนเดียว สงสัยต้องฮึดให้หนักกว่าเดิมแล้ววววว  [emo04]  [emo01]

Note. ที่นี่ยังไม่มีเรื่องนี้น่ะครับ ก็เลยอยากจะเอามาลงไว้หน่อย เผื่อท่านใดเข้ามาแล้วเจอปัญหาจะได้ไม่ต้องคลิกไปเว็บโน้นทีเว็บนี้ที บางทีไม่ได้แอด favorites ไว้ วันนี้คลิกเจอ อีกวันหาใหม่ ไม่รู้หายไปไหนแล้ว  [emo03]  [emo08]

แต่ก็เป็นหน้าที่ที่ผมต้องหาข่าวสารเนื้อหามาลง 1 วัน 1 เรื่อง หรืออาจจะ 1 อาทิตย์ 1 เรื่อง บางเรื่องอาจจะเอามาลงช้า เพราะเวลามีน้อย ก็ได้หลายๆท่านช่วยกันเอาความรู้มาแบ่งปัน (แต่ก็จะพยายามทุ่มให้หมด) ในขณะเดียวกัน เว็บอื่นเค้าอาจจะไปถึงไหนต่อไหนกันแล้ว แต่ก็อยากจะเอามาลงไว้น่ะครับ ถึงช้าหน่อย แต่เราทำด้วยใจ เวลาหมดไปเท่าไรก็ไม่เป็นไรครับ เพราะบางเรื่องเราสามารถเอามาประยุกต์ทำให้มันดีกว่าเดิมได้  [emo22]  [emo22]

ออฟไลน์ boogyman

• Liked: 3
  • นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
เป็นกำลังใจใ้ห้ครับท่าน microsoft  [emo16]  ถึงจะเก่าจากที่อื่น แต่ถ้าเราอัพเดทข้อมูลเพิ่มไว้ ก็จะเป็นประโยชน์แก่ท่านอื่นๆ มากขึ้นด้วยครับ
และก็ต้องขอบคุณท่าน YOOHOO ด้วยครับ สำหรับลิ้งค์ต่างๆ ที่มักจะนำมาแปะเสริมไว้ ได้ความรู้เพิ่มมากมาย  [emo01]
                                                         [emo35]
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

ออฟไลน์ Lhorn

• MSN Messenger - lhorn_oxide@hotmail.com
อย่าว่าแต่ท่าน  microsoft เลยครับ.. ผมเองไม่ได้ติดตามเรื่อง IT มา 4เดือน กว่าแล้วครับ

ตอนนี้ผมเตรียมย้ายเข้าไปทำงานฝ่าย IT ของ CP ละครับ ;D  หวังว่าคงจะได้เข้ามาในนี้บ่อยกว่าเดิมละครับ

ออฟไลน์ chaiwut

• Webmaster
  • Liked: 27
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
อย่าว่าแต่ท่าน  microsoft เลยครับ.. ผมเองไม่ได้ติดตามเรื่อง IT มา 4เดือน กว่าแล้วครับ

ตอนนี้ผมเตรียมย้ายเข้าไปทำงานฝ่าย IT ของ CP ละครับ ;D  หวังว่าคงจะได้เข้ามาในนี้บ่อยกว่าเดิมละครับ
นั่นสิครับยังนึกสงสัยเหมือนกันว่าท่าน Lhorn พักนี้หายไป(เมื่อก่อนท่านจะมาให้ข้อมูลเกี่ยวกับ NOD 32 ประจำ)
รีบมาใวๆนะท่านแฟนคลับรอกรี๊ด..... [emo04] [emo04]

ออฟไลน์ Lhorn

• MSN Messenger - lhorn_oxide@hotmail.com

นั่นสิครับยังนึกสงสัยเหมือนกันว่าท่าน Lhorn พักนี้หายไป(เมื่อก่อนท่านจะมาให้ข้อมูลเกี่ยวกับ NOD 32 ประจำ)
รีบมาใวๆนะท่านแฟนคลับรอกรี๊ด..... [emo04] [emo04]

พอดีไปทำงานที่มันไม่ได้ใช้ IT เลยละครับ  ผมไปทำงานด้านการตรวจสอบเครื่องจัก ระบบการสั่นสะเทือน และการตรวจสอบ thermo scan ในโรงงานหน่ะครับ เลยไม่ได้เ่ล่นเลย แต่นี่อาจจะได้ย้ายเข้าไปทำงานในส่วนว IT ครับ  คงจะได้เข้ามาเล่นมากกว่านี้ แต่ก็สงสัยต้อง อัพเดทข้อมูลกันพักใหญ่เลยละครับ  ;D

อย่าว่าแต่ท่าน  microsoft เลยครับ.. ผมเองไม่ได้ติดตามเรื่อง IT มา 4เดือน กว่าแล้วครับ

ตอนนี้ผมเตรียมย้ายเข้าไปทำงานฝ่าย IT ของ CP ละครับ ;D  หวังว่าคงจะได้เข้ามาในนี้บ่อยกว่าเดิมละครับ

รอกรี๊ดด้วยคนครับ อิอิ ตอนนี้ผมก็พยายามหาเข้าแต่เว็บดัดแปลงเด็ดๆหาจากเว็บนอกมาลง แต่ส่วนใหญ่เค้าจะเน้นไปทางด้าน Windows7 ซะเกือบทั้งหมดเลย แต่กลับกันเพื่อนๆที่เข้ามาที่นี่จะใช้ XP ซะร้อยละ 80 เห็นจะได้น่ะครับ ก็เลยต้องหาทั้ง XP และ Seven มาลงสลับกัน แต่สำหรับ XP บางเรื่องหลายๆท่านก็อาจจะรู้แล้ว แต่ก็ยังมีเพื่อนๆอีกเยอะที่เพิ่งมีคอมพิวเตอร์ไว้ใช้งานและอยากศึกษาเรื่องที่ไม่เคยรู้ให้เป็นเรื่องง่ายด้วย บางเรื่องก็เลยอาจจะซ้ำกับที่อื่นๆ แต่คำที่ใช้จะไม่เหมือนกันแน่นอน นี่ก็เป็นอีกเหตุผลที่ไม่ค่อยอยากเข้าเว็บไทย เดี๋ยวจะกลายเป็นว่าเราไปลอกเขามา แล้วไม่ให้เครดิต จะกลายเป็นเรื่องอื่นอีก หรือไม่ก็เอามาจากหนังสือ, นิตยสารต่างๆ เดือนๆนึงหมดกับค่าใช้จ่ายเหล่านี้ไปเยอะเหมือนกัน ตอนนี้หนังสือเริ่มล้นบ้านแล้ว กำลังจะหายที่บริจาคอยู่น่ะครับ ไม่รู้ที่ไหนรับบริจาคบ้าง

[emo03]  [emo01]

ออฟไลน์ RainStorm6446

• *
ของหนูมันไม่เห็นเหมือน สาม รูปสุดท้ายเลยค่ะ...

ไม่ขึ้นด้วยว่าเหลือกี่วัน.. -"-

ทำยังไงดีอ่ะคะ??

ออฟไลน์ fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • Liked: 44
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
งั้นก็อ่านกระทู้นี้ละกันจ้า
http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=5.0

หาเซิพเวอร์ฟรีใช้ ไม่ต้องเดือดร้อน [emo01]